Những đối tượng nào thuộc Quốc hội được cấp hộ chiếu ngoại giao?

Ngày hỏi:03/05/2018

Những đối tượng nào thuộc Quốc hội được cấp hộ chiếu ngoại giao? Xin chào Ban biên tập, tôi là Phương Anh, hiện tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam. Nhưng có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là những đối tượng nào thuộc Quốc hội được cấp hộ chiếu ngoại giao? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những đối tượng thuộc Quốc hội được cấp hộ chiếu ngoại giao được quy định tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam kèm theo Nghị định 136/2007/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      - Chủ tịch, Phó Chủ tịch Quốc hội; Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội;

      - Các vị nguyên là Chủ tịch, Phó Chủ tịch Quốc hội;

      - Chủ tịch, Phó Chủ tịch Hội đồng Dân tộc của Quốc hội;

      - Chủ nhiệm, Phó Chủ nhiệm các Ủy ban của Quốc hội; Chủ nhiệm, Phó Chủ nhiệm Văn phòng Quốc hội;

      - Tổng kiểm toán, Phó Tổng kiểm toán Nhà nước;

      - Trưởng ban, Phó Trưởng các Ban của Ủy ban Thường vụ Quốc hội;

      - Đại biểu Quốc hội;

      - Trợ lý, Thư ký của Chủ tịch Quốc hội.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về những đối tượng thuộc Quốc hội được cấp hộ chiếu ngoại giao. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Nghị định 94/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn