Những thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm

Ngày hỏi:12/07/2016

Tôi vừa bị một người xúc phạm nghiêm trọng đến uy tín, danh dự khá nghiêm trọng. Tôi muốn khởi kiện. Trường hợp này, tôi được phép yêu cầu người đó bồi thường như thế nào?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Để có cơ sở yêu cầu bồi thường trường hợp này, chị có thể căn cứ quy định tại Điều 611 Bộ luật Dân sự về thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín bị xâm phạm, như sau:

    1. Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của pháp nhân, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại;

    b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút.

    2. Người xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận. Nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa không quá 10 tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn