Những trường hợp nào không tổ chức trưng cầu ý dân?

Ngày hỏi:05/11/2018

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi các câu hỏi sau: Những trường hợp nào không tổ chức trưng cầu ý dân? Vấn đề này có đuợc văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Những trường hợp không tổ chức trưng cầu ý dân được quy định tại Điều 9 Luật trưng cầu dân ý 2015 bao gồm:

    - Không tổ chức lại việc trưng cầu ý dân về nội dung đã được trưng cầu ý dân trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày kết quả trưng cầu ý dân được công bố.

    - Không tổ chức trưng cầu ý dân trong thời gian ban bố tình trạng chiến tranh, tình trạng khẩn cấp trong cả nước hoặc trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày bãi bỏ tình trạng chiến tranh, bãi bỏ tình trạng khẩn cấp trong cả nước.

    Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp không tổ chức trưng cầu ý dân. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luạt trưng cầu dân ý 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn