Niêm yết hồ sơ thừa kế, bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:05/09/2016

Tôi chuẩn bị làm hồ sơ kê khai nhận di sản thừa kế của ông nội tôi ở huyện Củ Chi (TP.HCM). Tôi muốn biết mức thù lao công chứng khi niêm yết hồ sơ này tối đa là bao nhiêu tiền?

Nội dung này được Luật sư Tô Ngọc Minh Tuấn, Đoàn luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

  • Mức trần thù lao công chứng về niêm yết hồ sơ khai nhận, thoả thuận phân chia di sản không quá 600.000 đồng/lần.

    Theo Điều 4 Quyết định số 08 ngày 21-3-2016 của UBND TP.HCM quy định mức trần thù lao công chứng về niêm yết hồ sơ khai nhận, thoả thuận phân chia di sản có hai mức thù lao gồm:

    1. Dưới 5km (cách trụ sở tổ chức hành nghề) số tiền 250.000 đồng/lần

    2. Từ 5km trở lên (cách trụ sở tổ chức hành nghề) số tiền 250.000đồng +15.000 đồng/1km vượt quá km thứ 5 nhưng không quá 600.000 đồng/lần.

    Như vậy, mức trần thù lao công chứng tại TP.HCM tối đa không quá 600.000 đồng/lần.

    Lưu ý với bạn, đối với việc niêm yết hồ sơ khai nhận, thỏa thuận phân chia di sản: mức trần thù lao không bao gồm chi phí ăn, ở và phương tiện đi lại (nếu có) của công chứng viên (các chi phí này được thực hiện theo quy định của Luật công chứng về chi phí khác).


Nguồn:

Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn