Nơi cấp giấy chứng sinh theo quy định hiện hành

Ngày hỏi:10/03/2017

Cho mình hỏi trường hợp liên quan đến cấp Giấy Chứng sinh: Một người đang cư trú tại phường Vĩnh Hiệp, TP. Rạch Giá, tỉnh Kiên Giang, làm việc tại tỉnh Bình Dương và sinh rớt trẻ tại tỉnh Bình Dương. Tuy nhiên một Trạm Y tế tại huyện Kiên Lương, tỉnh Kiên Giang lại cấp Giấy Chứng sinh và ghi nơi sinh là Bệnh viện tỉnh Bình Dương. Cho mình hỏi Trạm Y tế cấp Giấy chứng sinh như vậy có đúng thẩm quyền không và ghi nơi sinh là Bệnh viện tỉnh Bình Dương như vậy có đúng không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Về việc cấp giấy chứng sinh, nguyên tắc thai phụ sinh tại cơ sở nào thì cơ sở đó sẽ cấp giấy chứng sinh ghi nơi sinh là tại cơ sở đó. Cụ thể tại Thông tư 17/2012/TT-BYT có quy định thẩm quyền cấp giấy chứng sinh như sau:    
    Điều 2. Thẩm quyền và thủ tục cấp, cấp lại Giấy chứng sinh    
    1. Thẩm quyền cấp, cấp lại Giấy chứng sinh  
    a) Bệnh viện đa khoa có khoa sản; Bệnh viện chuyên khoa phụ sản, Bệnh viện sản - nhi;  
    b) Nhà hộ sinh;  
    c) Trạm y tế cấp xã;  
    d) Các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hợp pháp khác được phép cung cấp dịch vụ đỡ đẻ.    
    Như vậy trạm y tế xã đủ thẩm quyền cấp giấy chứng sinh do đó việc trạm y tế Kiên Lương ghi vào giấy chứng sinh nơi sinh là bệnh viện tỉnh Bình Dương là không hợp lý.    
    Xin thông tin đến anh.  
    Chúc anh sức khỏe!


Nguồn:

THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn