Nơi nào tiếp nhận hồ sơ cấp giấy thông hành qua biên giới Việt Nam - Campuchia của cán bộ, viên chức?

Ngày hỏi:08/06/2018

Nơi nào tiếp nhận hồ sơ cấp giấy thông hành qua biên giới Việt Nam - Campuchia của cán bộ, viên chức, công nhân? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Minh Giang là công chức ở huyện biên giới. Sắp tới tôi có việc phải sang campuchia, nên có tìm hiểu về hồ sơ để thông hành, tuy nhiên có vấn đề vẫn chưa rõ lắm nhờ Ban biên tập hỗ trợ, cụ thể: Nơi nào tiếp nhận hồ sơ cấp giấy thông hành qua biên giới Việt Nam - Campuchia của cán bộ, viên chức, công nhân? Thời hạn giải quyết thủ tục là bao lâu? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0123***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 5 Thông tư 42/2011/TT-BCA hướng dẫn việc cấp giấy thông hành biên giới Việt Nam - Campuchia của cán bộ, viên chức công nhân Việt Nam sang Campuchia do Bộ Công an ban hành, nơi tiếp nhận hồ sơ cấp giấy thông hành qua biên giới Việt Nam - Campuchia của cán bộ, viên chức được quy định như sau:

      1. Cán bộ, viên chức, công nhân có nhu cầu cấp giấy thông hành biên giới làm thủ tục tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh, Công an tỉnh có chung đường biên giới Cămpuchia nơi có trụ sở.

      Cán bộ, viên chức, công nhân có thể ủy thác cho cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mình đang làm việc nộp hồ sơ và nhận kết quả. Nếu đề nghị cấp giấy thông hành cho nhiều người phải kèm theo danh sách có chữ ký, đóng dấu của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó. Cán bộ, nhân viên khi nộp hồ sơ và nhận kết quả phải xuất trình giấy giới thiệu, chứng minh nhân dân của bản thân.

      2. Thời hạn giải quyết thủ tục cấp giấy thông hành biên giới là 03 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

      3. Cán bộ, viên chức, công nhân được cấp giấy thông hành biên giới phải nộp lệ phí theo quy định của Bộ Tài chính.

      Trên đây là nội dung tư vấn về nơi tiếp nhận hồ sơ cấp giấy thông hành qua biên giới Việt Nam – Campuchia của cán bộ, viên chức. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng xem thêm tại Thông tư 42/2011/TT-BCA.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn