Nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài phát sinh trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:21/01/2011
Theo quy định của pháp luật Viêt Nam, nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài phát sinh trong trường hợp nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Theo Điều 28 Luật Nuôi con nuôi năm 2010, nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài phát sinh trong trường hợp sau:

      1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước cùng là thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.

      2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

      a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

      b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

      c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

      d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

      đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

      3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.

      4. Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi ở Việt Nam.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn