Ở nhà người thân có phải đăng ký tạm trú không?

Ngày hỏi:15/09/2021

Cho em hỏi, em ở quê lên Hà Nội học và có thuê trọ được 1 thời gian. Sau đó, dịch nên em chuyển sang nhà bác ruột em ở để tiện hơn trong việc sinh hoạt và không phải trả tiền trọ nữa. Vậy em có phải đăng ký tạm trú không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Ở nhà người thân có phải đăng ký tạm trú không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 27 Luật Cư trú 2020 quy định về điều kiện đăng ký tạm trú như sau:

      1. Công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú.

      2. Thời hạn tạm trú tối đa là 02 năm và có thể tiếp tục gia hạn nhiều lần

      3. Công dân không được đăng ký tạm trú mới tại chỗ ở quy định tại Điều 23 của Luật này.

      Như vậy, trường hợp nếu bạn ở lại nhà bác ruột của bạn mà khác nơi bạn đăng ký thường trú thì từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú. Nếu dưới 30 ngày thì không phải đăng ký tạm trú.

      Do đó, bạn đối chiếu quy định trên với trường hợp của mình. Bên cạnh đó, mời bạn tham khảo bài viết sau: Đăng ký tạm trú 2021: Điều kiện, thủ tục chi tiết

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn