Ông nội nhận cháu ruột làm con nuôi có được không?

Ngày hỏi:21/01/2011
Vợ chồng em trai tôi ly hôn, cả hai đều không có khả năng nuôi con. Vì vậy ông nội năm nay 58 tuổi, của hai cháu muốn nhận con nuôi có được không? Thủ tục như thế nào? Gửi bởi: NGUYỄN THỊ HẠNH UYÊN

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật Con nuôi thì:

      "Điều 13. Các hành vi bị cấm

      1. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

      2. Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

      3. Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

      4. Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

      5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

      6. Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

      7. Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc."

      Do vậy ông nội không thể nhận cháu ruột làm con nuôi.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn