Ông nội theo lính ngụy cháu được kết hôn với công an không?

Ngày hỏi:27/12/2016

Em muốn hỏi là ông nội em làm tay sai cho Ngụy, còn bên ngoại em bình thường: Các bác thì làm giáo viên, 1 bác thì làm hiệu trưởng 1 trường cấp 1, cha mẹ và em không theo đạo nào cả ạ, hiện tại người yêu em mới tốt nghiệp trường sĩ quan thông tin và tính 1 hoặc năm nữa sẽ cưới, giờ em rất lo lắng không biết ông nội em theo ngụy như vậy thì có ảnh hưởng gì tới cuộc hôn nhân của chúng em không ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về điều kiện kết hôn:

      1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Trước hết, muốn thực hiện việc đăng ký kết hôn, bạn cần phải đáp ứng điều kiện về kết hôn theo quy định trên, khi đã đáp ứng được rồi thì mới có thể xét đến các điều kiện về nội bộ của ngành sĩ quan quân đội về điều kiện kết hôn, cụ thể:

      - Gia đình có người làm tay sai cho chế độ phong kiến; tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

      - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

      - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành, Đạo hồi;

      - Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

      - Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (Kể cả khi đã nhập tịch tại Việt Nam).

      Về điều kiện kết hôn sẽ được xét qua quá trình thẩm tra lý lịch 3 đời, về phía bạn, do gia đình bạn có ông nội bạn có thời gian theo Ngụy tức là tay sai của chính quyền Sài Gòn nên có thể bạn sẽ không đủ điều kiện để được kết hôn với sĩ quan quân đội.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về kết hôn với công an khi ông nội theo lính ngụy. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật hôn nhân và gia đình 2014 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn