Phải bồi thường khi lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản

Ngày hỏi:08/07/2016
Con tôi vì nhậu say đã gây thiệt hại tài sản của người khác. Ngoài phải đền bù tài sản bị hư hỏng, người này còn đòi khoản thu nhập bị mất trong thời gian tài sản bị hư. Hiện tại, gia đình tôi rất khó khăn về kinh tế, tôi có buộc phải đền bù khoản tiền đó theo yêu cầu của họ không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Mặc dù gia đình chị rất khó khăn về kinh tế nhưng theo quy định, chị phải bồi thường nếu đó là lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác từ tài sản bị con chị làm hư hỏng.

    Theo Điều 608 Bộ luật Dân sự, trong trường hợp tài sản bị xâm phạm thì thiệt hại được bồi thường bao gồm:

    1. Tài sản bị mất;

    2. Tài sản bị hủy hoại hoặc bị hư hỏng;

    3. Lợi ích gắn liền với việc sử dụng, khai thác tài sản;

    4. Chi phí hợp lý để ngăn chặn, hạn chế và khắc phục thiệt hại.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn