Phải chờ cấp thẻ CCCD mới thì mới có thể làm hộ chiếu phải không?

Ngày hỏi:24/12/2019

Xin chào ban biên tập, em đang đi làm lại thẻ căn cước (vì thẻ của em bị mất nửa nét) vậy em có được mang thẻ cũ đi để làm hộ chiếu được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 13 Thông tư 07/2016/TT-BCA thì Trình tự, thủ tục đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

      1. Thực hiện các thủ tục theo quy định tại Điều 12 Thông tư này;

      2. Trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân do thay đổi thông tin ghi trên thẻ Căn cước công dân mà thông tin đó chưa có hoặc chưa được cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì công dân nộp bản sao văn bản của cơ quan có thẩm quyền về việc thay đổi các thông tin này để kiểm tra và cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu.

      3. Thu lại thẻ Căn cước công dân đã sử dụng trong trường hợp công dân làm thủ tục đổi thẻ Căn cước công dân;

      4. Công dân nộp lệ phí đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân theo quy định.

      Theo đó, trường hợp bạn làm thủ tục đổi thẻ CCCD mới thì cán bộ sẽ thu lại thẻ CCCD của bạn đang sử dụng. Trường hợp này bạn không còn thẻ CCCD để làm hộ chiếu. Do đó, bạn nên chờ nhận thẻ CCCD rồi mới làm thủ tục cấp hộ chiếu.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẻ căn cước công dân
    Căn cước công dân
    Hộ chiếu
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn