Phạm vi thay đổi hộ tịch

Ngày hỏi:04/01/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Phạm vi thay đổi hộ tịch được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm vi thay đổi hộ tịch được quy định tại Điều 26 Luật Hộ tịch 2014 với nội dung như sau:

      - Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

      - Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

      Trên đây là nội dung giải đáp về phạm vi thay đổi hộ tịch. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Hộ tịch 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn