Phân biệt con đẻ và con nuôi phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:10/12/2020

Xin hỏi trường hợp phân biệt con đẻ và con nuôi thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Nhờ tư vấn. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 13 Luật Nuôi con nuôi 2010 có quy định hành vi phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi là hành vi bị cấm.

      Người nào vi phạm sẽ bị xử phạt theo Nghị định 82/2020/NĐ-CP, cụ thể Điểm b Khoản 1 Điều 62 Nghị định này có quy định:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi. Mức phạt này áp dụng cho cá nhân vi phạm (Khoản 4 Điều 4 Nghị định này).

      Cho nên trường hợp người nào có hành vi phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn