Phân chia nhà chung của cha mẹ không di chúc

Ngày hỏi:04/04/2013

Chào luật sư. Mẹ tôi mất năm 2010. Hiện tại ba tôi còn sống và muốn bán căn nhà và cửa hàng Internet (tiệm Internet đứng tên mẹ tôi). Gia đình tôi gồm ba tôi và 2 đứa em cùng tôi. Xin luật sư tư vấn cách phân chia tài sản như thế nào là đúng?

    • Căn nhà là tài sản chung của ba mẹ bạn, năm 2010 mẹ bạn mất không để lại di chúc. Vì vậy, những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất (điểm a khoản 1 Điều 676) của mẹ bạn phải thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế, đăng ký sang tên người được phân chia rồi thực hiện thủ tục bán căn nhà.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn