Phân chia sản khi ông bà qua đời không để lại di chúc?

Ngày hỏi:03/06/2014
Ông bà nội tôi mất được 4 năm,nhưng không để lại di chúc. Trước khi mất ông nội tôi ở với ông anh chú bác ruột. Nay anh con ông bác tôi đòi lấy tài sản ông tôi để lại gồm 2 sào đất vườn và 2 sào đất ruộng. Ông bà nội tôi sinh được 5 người con chết 1 người con lai ba tôi và 3 cô đã có chồng, ông bác tôi đã mất trong chiến tranh (tức là ba của anh đòi lấy tài sản ông nội tôi để lại). Ông tôi có tất cả là 8 người cháu nội và 12 người cháu ngoại. Vậy cho tôi hỏi luật thừa kế chia tài sản như thế nào?

    Nội dung này được Công ty Luật Cương Lĩnh tư vấn như sau:

    • Công ty Luật Cương Lĩnh xin trả lời câu hỏi như sau:

      Nếu như ông bà bạn mất không có di chúc thì di sản thừa kế của ông bà bạn sẽ được chia theo pháp luật thừa kế.

      Cụ thể như sau:

      1. Về di sản: Theo Điều 634 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác”.

      2.Về hàng thừa kế quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự quy định về những người được hưởng quyền thừa kế theo pháp luật như sau

      Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

      1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

      a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

      b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

      c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

      2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

      3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

      Ở đây trong trường hợp của bạn, những người thừa kế thứ nhất sẽ bao gồm:

      + Bố mẹ đẻ của người chết (tức ông bà cố của bạn) nếu còn sống;

      + Bố mẹ nuôi của người chết (nếu có) nếu còn sống;

      + Bố bạn;

      + Và người anh, chị ruột của bố bạn nếu còn sống hoặc người thừa kế thế vị của anh trai bố bạn (nếu có). Bộ luật Dân sự 2005 quy định về thừa kế thế vị như sau:

      Điều 677. Thừa kế thế vị

      Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống. Như vậy, tức là con trai của người bác đã mất sẽ được nhận thay phần thừa kế.

      Nguồn: Công ty Luật Cương Lĩnh/Nguoiduatin


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn