Pháp luật quy định như thế nào về điều kiện và thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, mẹ, con?

Pháp luật quy định như thế nào về điều kiện và thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, mẹ, con?

    Nội dung này được Cơ sở dữ liệu Quốc gia về văn bản pháp luật tư vấn như sau:

    • Điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con:
      - Theo Điều 32 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch thì điều kiện đăng ký việc nhận cha, mẹ, con được quy định như sau:
      1. Việc nhận cha, mẹ, con được thực hiện, nếu bên nhận, bên được nhận là cha, mẹ, con còn sống vào thời điểm đăng ký nhận cha, mẹ, con và việc nhận cha, mẹ, con là tự nguyện và không có tranh chấp.
      2. Người con đã thành niên hoặc người giám hộ của người con chưa thành niên hoặc đã thành niên nhưng mất năng lực hành vi dân sự cũng được làm thủ tục nhận cha, mẹ theo quy định, trong trường hợp cha, mẹ đã chết; nếu việc nhận cha, mẹ là tự nguyện và không có tranh chấp.
      Thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, mẹ, con:
      -Theo Điều 33 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP thì thẩm quyền đăng ký việc nhận cha, mẹ, con được quy định như sau:
      Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha mẹ, con thực hiện việc đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.


    Nguồn:

    CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn