Pháp nhân chấm dứt tồn tại trong các trường hợp nào?

Ngày hỏi:21/03/2019

Đang theo học học phần Bộ luật Dân sự. Tìm hiểu quy định về những quy định liên quan đến pháp nhân. Có thắc mắc sau tôi mong nhận phản hồi. Cụ thể:  Pháp nhân chấm dứt tồn tại trong các trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Pháp nhân chấm dứt tồn tại trong các trường hợp theo quy định tại Khoản 1 Điều 96 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

      - Hợp nhất pháp nhân

      - Sáp nhập pháp nhân

      - Chia pháp nhân

      - Tách pháp nhân

      - Chuyển đổi hình thức của pháp nhân

      - Giải thể pháp nhân

      - Bị tuyên bố phá sản theo quy định của pháp luật về phá sản.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn