Pháp nhân có thể làm người giám hộ không?

Ngày hỏi:30/07/2019

Xin chào Ban biên tập, cho tôi hỏi pháp nhân có được làm người giám hộ không? Nếu có cần điều kiện gì để pháp nhân có thể làm người giám hộ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 50 Bộ luật dân sự 2015 quy định pháp nhân được làm người giám hộ khi đủ điều kiện sau:

      "Pháp nhân có đủ các điều kiện sau đây có thể làm người giám hộ:

      - Có năng lực pháp luật dân sự phù hợp với việc giám hộ.

      - Có điều kiện cần thiết để thực hiện quyền, nghĩa vụ của người giám hộ."

      Như vậy, theo quy định pháp luật hiện hành quy định pháp nhân có thể làm người giám hộ khi có đủ điều kiện tại Điều luật trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn