Phẫu thuật cột sống và bị bắt 4 vít thì có được xác nhận là khuyết tật vận động không?

Ngày hỏi:11/08/2021

Cho hỏi trường hợp của em phẫu thuật cột sống và bị bắt 4 vít thì có được xác nhận là khuyết tật vận động hay không? Hiện tại em đi lại cũng khá khó khăn ạ. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định 28/2012/NĐ-CP có quy định về các dạng tật, theo đó:

      Khuyết tật vận động là tình trạng giảm hoặc mất chức năng cử động đầu, cổ, chân, tay, thân mình dẫn đến hạn chế trong vận động, di chuyển.

      Như quy định này thì theo quan điểm của chúng tôi trường hợp của bạn bị hạn chế khi vận động, đi lại do phẫu thuật cột sống, bị bắt vít rất có thể thuộc dạng khuyết tật này.

      Tuy nhiên, để biết chính xác bạn có thuộc trường hợp khuyết tật vấn động hay không thì bạn nên gửi đơn đến Ủy ban nhân nhân cấp xã để yêu cầu xác định mức độ khuyết tật cũng như dạng tật cụ thể.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn