Phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch là bao nhiêu?

Ngày hỏi:22/06/2018

Phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi, Ban biên tập cho tôi hỏi: Phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch là bao nhiêu? Tổ chức nào thu phí này? Mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn Ban biên tập! Nguyễn Thị Thành (0909***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch là bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 281/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch, phí xác nhận có quốc tịch Việt Nam, phí xác nhận là người gốc Việt Nam, lệ phí quốc tịch do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch là 8.000 đồng/bản sao trích lục/sự kiện hộ tịch đã đăng ký.

      Cục Hộ tịch, Quốc tịch, Chứng thực (Bộ Tư pháp); Cục lãnh sự (Bộ Ngoại giao); Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; Ủy ban nhân dân cấp huyện; Ủy ban nhân dân cấp xã là tổ chức thu phí khai thác và sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch.

      Trên đây là nội dung quy định về phí khai thác, sử dụng thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 281/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn