Phủ nhận cha con gửi đơn đến đâu để giải quyết?

Ngày hỏi:10/11/2020

Vợ chồng em đã sống với nhau được 10 năm có hai con nhưng đến bây giờ em mới biết. Trong một lần vợ em đi nhậu và bị say. Vợ em và người đàn ông kia có quan hệ với nhau dẫn đến có con ngoài ý muốn, nhưng đến khoảng ba năm sau em mới phát hiện ra và đi xét nghiệm ADN mới biết được con thứ hai này không phải con của em. Vậy em gửi đơn đến Tòa án để giải quyết đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 88 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:

      - Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

      - Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.

      Và theo Khoản 4 Điều 28 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 thì tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

      Như vậy, về nguyên tắc khi con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng, nếu anh có chứng cứ chứng minh đó không phải là con mình thì anh có thể làm đơn khởi kiện gửi đến Tòa án nhân dân nơi người vợ cư trú để phủ nhận quan hệ cha con (Khoản 1 Điều 35 và Khoản 1 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015).

      Hồ sơ khởi kiện bao gồm:

      - Đơn yêu cầu xác định không có quan hệ cha con;

      - Bản sao có chứng thực giấy khai sinh (của cháu bé);

      - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

      - Các giấy tờ, tài liệu chứng minh (giấy xét nghiệm ADN,...)

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn