Quê quán khác nơi sinh thì ghi thế nào trên hộ chiếu?

Ngày hỏi:12/07/2019

Em sinh ra tại Vũng Tàu, giấy khai sinh cũng ghi nơi sinh là Vũng Tàu. Còn trong CMND và hộ khẩu ghi quê quán là Vĩnh Long. Vậy là, khi kê khai quê quán trong hộ chiếu thì em vẫn ghi là Vũng Tàu đúng không ạ? Em xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quê quán khác nơi sinh thì ghi thế nào trên hộ chiếu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì giá trị pháp lý của Giấy khai sinh như sau:

      "1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

      2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

      3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh."

      Theo như bạn trình bày là bạn sinh ra tại Vũng Tàu, giấy khai sinh cũng ghi nơi sinh là Vũng Tàu. Còn trong CMND và Hộ khẩu ghi quê ở Vĩnh Long. Quê ở Vĩnh Long ở đây có thể hiểu rằng đây là nguyên quán của bạn (quê gốc của cha). Nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của bạn vẫn ghi quê ở Vũng Tàu.

      Do đó, khi đăng ký làm Hộ chiếu thì bạn phải ghi quê quán trùng với thông tin trong Giấy Khai sinh là Vũng Tàu.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hộ chiếu
    Hộ chiếu ngoại giao
    Hộ chiếu phổ thông
    Hộ chiếu công vụ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn