Quên mang CMND khi đi đánh cá

Ngày hỏi:22/08/2020

Tôi làm hợp đồng mùa vụ cho một tàu đánh cá trong vùng. Do chủ tàu hối, gấp quá cho nên tôi quên mang theo chứng minh nhân dân? Tôi đang lo lắng vì quên mang theo giấy CMND. Không biết tôi có vi phạm pháp luật không? Nếu có thì bị xử phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 1 Nghị định 05/1999/NĐ-CP có quy định chứng minh nhân dân là một loại giấy tờ tùy thân.

      Theo quy định tại khoản 1 Điều 38 Nghị định 42/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với thuyền viên, người làm việc trên tàu cá không mang theo giấy tờ tùy thân.

      Như vậy không mang theo chứng nhân dân khi làm việc trên tàu cá là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính từ 300.000 đến 500.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn