Quy định của pháp luật về cho vay lãi suất?

Ngày hỏi:22/11/2014
Lãi suất cho vay theo quy định của pháp luật là bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Thắc mắc của bạn, công ty luật Vinabiz xin được trả lời như sau:

      Khoản 1 Điều 476 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: "Lãi suất vay do các bên thỏa thuận nhưng không được vượt quá 150% của lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố đối với loại cho vay tương ứng"

      Theo Quyết định số 2868/QĐ-NHNN ngày 29/11/2010, mức lãi suất cơ bản bằng đồng Việt Nam là 9%/năm. Như vậy, chỉ có thể áp dụng mức lãi suất tối đa đối với khoản tiền bạn vay là 13,5%/năm.

      Như vậy, mức lãi suất phù hợp là mức không vượt quá 13,5 %/tháng

      Trân trong!


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn