Quy định đăng ký để được xác định có quốc tịch Việt Nam như thế nào?

Ngày hỏi:17/02/2020

Văn bản pháp luật mới quy định đăng ký như thế nào để được xác định có quốc tịch Việt Nam? Căn cứ pháp lý? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định đăng ký để được xác định có quốc tịch Việt Nam như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 27 Nghị định 16/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 20/3/2020) quy định đăng ký để được xác định có quốc tịch Việt Nam như sau:

      Người Việt Nam định cư ở nước ngoài chưa mất quốc tịch Việt Nam theo pháp luật Việt Nam trước ngày 01 tháng 7 năm 2009 mà không có giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam theo quy định tại Điều 11 của Luật Quốc tịch Việt Nam, nếu có yêu cầu thì đăng ký với Cơ quan đại diện, nơi cư trú để được xác định có quốc tịch Việt Nam (sau đây gọi là người yêu cầu xác định có quốc tịch Việt Nam).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn