Quy định về lãi suất phạt chậm trả lãi?

Ngày hỏi:31/08/2010
Hiện nay các ngân hàng đang áp dụng lãi suất phạt chậm trả gốc là 150% lãi suất cho vay trong hạn. Vậy mong Luật sư hãy cho biết lãi suất phạt chậm trả lãi thì các ngân hàng được áp dụng mức lãi suất tối đa là bao nhiêu%. Dẫn chiếu điều luật nào? Tôi chân thành cảm ơn Luật sư!

    Nội dung này được Luật sư Bùi Công Thành tư vấn như sau:

    • Chào bạn,

      Trong trường hợp khi đến kỳ hạn trả nợ gốc hoặc lãi, nếu khách hàng không trả nợ đúng hạn và không được điều chỉnh kỳ hạn nợ gốc hoặc lãi hoặc không được gia hạn nợ gốc hoặc lãi, thì tổ chức tín dụng chuyển toàn bộ số dư nợ sang nợ quá hạn.
      Theo quy định chung, mức lãi suất áp dụng đối với khoản nợ gốc quá hạn do tổ chức tín dụng ấn định và thỏa thuận với khách hàng trong hợp đồng tín dụng nhưng không vượt quá 150% lãi suất cho vay áp dụng trong thời hạn cho vay đã được ký kết hoặc điều chỉnh trong hợp đồng tín dụng.

      Bạn có thể tham khảo tại Điều 474, 476 Bộ luật dân sự năm 2005

      Trân trọng chào bạn.

    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn