Quy định về mua bán nhà ở thế chấp

Ngày hỏi:16/11/2016

Hiện tôi đang muốn mua một căn nhà có thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng. Tôi muốn hỏi là giao dịch mua bán nhà, đất thế chấp có được pháp luật bảo vệ hay không? Quy trình trong mua bán nhà thế chấp là gì? Có an toàn không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 718 Bộ luật Dân sự 2005 thì bên thế chấp “được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý”. Qua đó cho thấy, pháp luật không cấm thực hiện giao dịch đối với nhà đất đã thế chấp nhưng các giao dịch mua bán liên quan đến nhà, đất này chỉ được thực hiện khi được Bên đang nhận thế chấp đồng ý.

      Vì vậy, để thực hiện việc mua bán nhà đất đang thế chấp một cách an toàn các bên (Bên thế chấp, Bên nhận thế chấp và người nhận chuyển nhượng tài sản thế chấp) ký Biên bản thỏa thuận Ba Bên về việc giải quyết khoản tiền vay, trước khi thực hiện thủ tục mua, bán nhà ở theo quy định pháp luật.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mua bán nhà ở thế chấp. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật Dân sự 2005 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn