Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn

Ngày hỏi:01/01/2017

Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn là gì? Chào anh/chị Thư Ký Luật! Em là sinh viên đang học năm 2 Khoa Luật ĐH Cần Thơ. Em đang tìm hiểu môn luật dân sự. Anh chị cho em hỏi: Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn là gì? Rất mong nhận được câu trả lời từ ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì trường hợp các bên có thỏa thuận về thời hạn là một năm, nửa năm, một tháng, nửa tháng, một tuần, một ngày, một giờ, một phút mà khoảng thời gian diễn ra không liền nhau thì thời hạn đó được tính như sau:

      - Một năm là ba trăm sáu mươi lăm ngày;

      - Nửa năm là sáu tháng;

      - Một tháng là ba mươi ngày;

      - Nửa tháng là mười lăm ngày;

      - Một tuần là bảy ngày;

      - Một ngày là hai mươi tư giờ;

      - Một giờ là sáu mươi phút;

      - Một phút là sáu mươi giây.

      Quy định về thời hạn, thời điểm tính thời hạn được trích tại Khoản 1 Điều 146 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn