Quy định về tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam

Ngày hỏi:01/12/2017

Tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Phạm Thị Minh Hiền, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động nuôi con nuôi tại Việt Nam. Tôi có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Trân trong!

Phạm Thị Minh Hiền (minhhien*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 32 Nghị định 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật Nuôi con nuôi thì tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam được quy định cụ thể như sau:

      - Người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      + Là công dân Việt Nam hoặc công dân nước ngoài; nếu là công dân Việt Nam thì không thuộc diện công chức, viên chức theo quy định của pháp luật;

      + Có đạo đức tốt;

      + Không có tiền án, tiền sự, không thuộc diện bị cấm xuất cảnh, nhập cảnh;

      + Hiểu biết về pháp luật, văn hóa, xã hội Việt Nam liên quan đến nuôi con nuôi và pháp luật quốc tế về nuôi con nuôi.

      - Một người chỉ được đứng đầu một Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn về tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 19/2011/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn