Quy định về trổ cửa sổ sang hàng xóm

Ngày hỏi:14/12/2016

Tình hình nhà tôi xây 4 tầng bây giờ đằng sau lưng nhà tôi nhà hàng xóm xây nhà tầng 1 giáp lưng nhà tôi, tầng 2 trở lên xây thụt vào 50cm điều đáng nói ở đây là chị ta mở cửa sổ quay vào lưng nhà tôi. Theo tôi được biết thì khi mở cửa sổ cũng như lỗ thông hơi phải cách ranh giới đất nhà hàng xóm ít nhất 2m vậy hàng xóm mở cửa sổ tầng 2 cách lưng nhà tôi 50cm liệu có phải bịt không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 271 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về việc trổ cửa sổ như sau: “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa ra vào, cửa sổ quay sang nhà bên cạnh, nhà đối diện và đường đi chung theo quy định của pháp luật về xây dựng.”

      Điều 7 Quy chuẩn xây dựng Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định 682/BXD-CSXD ngày 14/12/1996 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng, thì:

      “Chủ sở hữu nhà chỉ được trổ cửa sổ, lỗ thông hơi, lỗ thông gió theo quy định sau:

      - Từ tầng hai (lầu một) trở lên, trên các bức tường cách ranh giới đất với công trình bên cạnh dưới 2m không được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi (chỉ được mở cửa đi, cửa sổ, lỗ thông hơi trên các bức tường cách ranh giới đất với nhà bên cạnh ít nhất 2m).

      Khi mở cửa cần có biện pháp tránh tia nhìn trực tiếp vào nội thất nhà bên cạnh (chắn tầm nhìn hoặc bố trí so le các cửa sổ giữa hai nhà).

      - Mép ngoài cùng của ban công trông sang nhà hàng xóm phải cách ranh giới đất giữa hai nhà ít nhất là 2m.

      - Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.

      Riêng đối với các bức tường giáp khu đất công cộng (công viên, bãi đỗ xe) cơ quan quản lý xây dựng có thể cho phép mở một số cửa sổ cố định...”.

      Như vậy, việc hàng xóm nhà bạn trổ sửa sổ cách lưng nhà bạn 50 cm thì vẫn thuộc trường hợp được pháp luật cho phép, không thể yêu cầu hàng xóm của bạn bịt cửa sổ khi đúng quy chuẩn được.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trổ cửa sổ sang hàng xóm. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật Dân sự 2005 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn