Quy định về việc đăng ký chấm dứt giám hộ của ủy ban nhân dân cấp xã

Ngày hỏi:03/11/2016

Quy định về việc đăng ký chấm dứt giám hộ. Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là My, đang sinh sống ở Vĩnh Phúc, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi việc đăng ký giám hộ đương nhiên ở ủy ban nhân dân cấp xã được quy định thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc My_093**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định về việc đăng ký chấm dứt giám hộ của ủy ban nhân dân cấp xã
      (ảnh minh họa)
    • Việc đăng ký chấm dứt giám hộ của ủy ban nhân dân cấp xã được quy định tại Điều 22 Luật Hộ tịch 2014, theo đó, việc đăng ký chấm dứt giám hộ được quy định như sau:

      - Người yêu cầu đăng ký chấm dứt giám hộ nộp tờ khai đăng ký chấm dứt giám hộ theo mẫu quy định và giấy tờ làm căn cứ chấm dứt giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

      - Trong thời hạn 02 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc chấm dứt giám hộ đủ điều kiện theo quy định của Bộ luật dân sự, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc chấm dứt giám hộ vào Sổ hộ tịch, cùng người đi đăng ký chấm dứt giám hộ ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

      Trên đây là quy định về việc đăng ký chấm dứt giám hộ của ủy ban nhân dân cấp xã. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hộ tịch 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn