Quyền chiếm hữu của chủ sở hữu tài sản theo pháp luật dân sự

Ngày hỏi:01/01/2017

Quyền chiếm hữu của chủ sở hữu tài sản theo pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Em là sinh viên luật năm nhất, em đang tự tìm hiểu những quy định về luật dân sự. Anh chị cho em hỏi: Quyền chiếm hữu của chủ sở hữu tài sản theo pháp luật dân sự được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì quyền chiếm hữu của chủ sở hữu tài sản được quy định như sau:

      - Chủ sở hữu được thực hiện mọi hành vi theo ý chí của mình để nắm giữ, chi phối tài sản của mình

      - Tuy nhiên những hành vi trên không được trái pháp luật, đạo đức xã hội.

      Quyền chiếm hữu của chủ sở hữu tài sản theo pháp luật dân sự được quy định tại Điều 186 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn