Quyền có họ tên theo Bộ luật Dân sự 2005 được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Quyền có họ tên
Ngày hỏi:06/04/2018

Quyền có họ tên theo Bộ luật Dân sự 2005 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hồng Minh, sinh viên năm 2 trường Đại học Huế, hiện tôi đang tìm hiểu quy định quyền nhân thân theo quy định của Bộ luật Dân sự quan các thời kỳ. Nhưng có thắc mắc tôi mong muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể là quyền có họ tên trong Bộ luật Dân sự 2005 được quy định như thế nào? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 26 Bộ luật Dân sự 2005 có quy định về quyền có họ tên được quy định cụ thể như sau:

      - Cá nhân có quyền có họ, tên. Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó.

      - Cá nhân xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự theo họ, tên của mình đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận.

      - Việc sử dụng bí danh, bút danh không được gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.

      Trên đây là nội dung câu trả lời về quyền có họ tên theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005. Để hiểu thêm vấn đề này bạn có thể tìm hiểu tại Bộ luật Dân sự 2005 và các văn bản pháp luật có liên quan khác.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn