Quyền của bên nhận cầm cố tài sản theo Bộ luật dân sự 2015

Theo dõi sự thay đổi của Quyền của bên nhận cầm cố
Ngày hỏi:09/04/2018

Quyền của bên nhận cầm cố tài sản theo Bộ luật dân sự 2015 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Quỳnh Như hiện đang sống và làm việc tại Bến Tre. Tôi hiện đang tìm hiểu về pháp luật dân sự Việt Nam qua từng thời kỳ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi quyền của bên nhận cầm cố tài sản theo Bộ luật dân sự 2015 được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Quyền của bên nhận cầm cố tài sản theo Bộ luật dân sự 2015 quy định tại Điều 314, theo đó:

    Quyền của bên nhận cầm cố tài sản theo Bộ luật dân sự 2015 gồm:

    1. Yêu cầu người đang chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật tài sản cầm cố trả lại tài sản đó.

    2. Xử lý tài sản cầm cố theo phương thức đã thỏa thuận hoặc theo quy định của pháp luật.

    3. Được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng tài sản cầm cố và hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố, nếu có thỏa thuận.

    4. Được thanh toán chi phí hợp lý bảo quản tài sản cầm cố khi trả lại tài sản cho bên cầm cố.

    Trên đây là tư vấn về quyền của bên nhận cầm cố tài sản theo Bộ luật dân sự 2015. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Bộ luật dân sự 2015. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

    Chào thân ái và chúc sức khỏe!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn