Quyền của cá nhân đối với hình ảnh theo Bộ luật dân sự 1995

Theo dõi sự thay đổi của Quyền của cá nhân đối với hình ảnh
Ngày hỏi:06/04/2018

Quyền của cá nhân đối với hình ảnh theo Bộ luật dân sự 1995 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hoàng Thái. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật đối với pháp nhân qua các thời kỳ. Cho tôi hỏi, quyền của cá nhân đối với hình ảnh theo Bộ luật dân sự 1995 được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Hoàng Thái (hoangthai*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 31 Bộ luật dân sự 1995 thì quyền của cá nhân đối với hình ảnh được quy định cụ thể như sau:

      - Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

      - Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý hoặc thân nhân của người đó đồng ý, nếu người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

      Trên đây là nội dung tư vấn về quyền của cá nhân đối với hình ảnh theo Bộ luật dân sự 1995. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ luật dân sự 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn