Quyền của thành viên trong họ hưởng hoa hồng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/11/2018

Ban biên tập hãy giúp tôi trả lời câu hỏi sau đây: Quyền của thành viên trong họ hưởng hoa hồng được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền của thành viên trong họ hưởng hoa hồng được quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Quyền của thành viên trong họ hưởng hoa hồng được quy định tại Điều 26 Nghị định 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

      - Đưa ra mức lãi trong mỗi kỳ mở họ, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 18 Nghị định 144/2006/NĐ-CP.

      - Hưởng lãi từ thành viên được lĩnh họ.

      - Khi đến kỳ mở họ, thành viên được lĩnh họ có quyền nhận các phần họ từ chủ họ hoặc các thành viên khác trong họ.

      - Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình trong trường hợp quyền, lợi ích hợp pháp bị vi phạm.

      - Chuyển giao phần họ theo quy định tại các điều từ Điều 309 đến Điều 317 của Bộ Luật Dân sự.

      - Ra khỏi họ theo thoả thuận.

      - Yêu cầu chủ họ hoặc người giữ sổ họ cho xem sổ họ và cung cấp các thông tin liên quan đến họ.

      - Các quyền khác theo thoả thuận.

      Trên đây là nội dung trả lời về quyền của thành viên trong họ hưởng hoa hồng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 144/2006/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn