Quyền đối với quốc tịch của cá nhân

Theo dõi sự thay đổi của Quyền đối với quốc tịch
Ngày hỏi:02/01/2017

Quyền đối với quốc tịch của cá nhân được pháp luật quy định thế nào? Chào anh chị ban biên tập Thư Ký Luật, tôi được biết Bộ luật dân sự 2015 mới có hiệu lực thay thế cho Bộ luật dân sự 2005 và có đề cập đến quyền đối với quốc tịch của cá nhân. Vậy cụ thể quyền này là như thế nào? Mong anh chị tư vấn cho em được rõ. Em xin chân thành cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đúng như bạn nói, Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực từ ngày 01/01/2017 và thay thế Bộ luật dân sự 2005. Trong đó có đề cập đến quyền đối với quốc tịch của cá nhân, cụ thể như sau:

      - Cá nhân có quyền có quốc tịch.

      - Việc xác định, thay đổi, nhập, thôi, trở lại quốc tịch Việt Nam do Luật quốc tịch Việt Nam quy định.

      - Quyền của người không quốc tịch cư trú, sinh sống trên lãnh thổ Việt Nam được bảo đảm theo luật.

      Trên đây là quy định về quyền đối với Quốc tịch của cá nhân. Và những quy định này được trích từ Điều 31 Bộ luật dân sự 2015, bạn có thể xem thêm để tham khảo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn