Quyền được chăm sóc sức khỏe của trẻ em

Ngày hỏi:31/05/2016

Quyền được chăm sóc sức khỏe của trẻ em được xác định như thế nào?

    Nội dung này được Báo Bình Dương tư vấn như sau:

    • Tại Điều 15 Luật Bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em quy định: Trẻ em có quyền được chăm sóc, bảo vệ sức khỏe. Trẻ em dưới 6 tuổi được chăm sóc sức khỏe ban đầu, được khám bệnh, chữa bệnh không phải trả tiền ở các cơ sở y tế công lập. Và tại khoản 4 Điều 27 luật này quy định: Nhà nước có chính sách phát triển sự nghiệp y tế, đa dạng hóa các loại hình dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh; có chính sách miễn giảm chi phí khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng cho trẻ em; bảo đảm kinh phí khám chữa bệnh miễn phí cho trẻ em dưới 6 tuổi. Trong cân đối kế hoạch ngân sách hàng năm của Bộ Y tế và UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, Chính phủ dành một khoản ngân sách để bảo đảm cho việc khám chữa bệnh không phải trả tiền cho trẻ em dưới 6 tuổi ở các cơ sở y tế công lập trung ương và địa phương.


    Nguồn:

    Báo Bình Dương Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chăm sóc sức khỏe trẻ em
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn