Quyền hiến, nhận mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác được quy định như thế nào theo Bộ luật Dân sự 2005?

Ngày hỏi:12/05/2018

Quyền hiến, nhận mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác được quy định như thế nào theo Bộ luật Dân sự 2005? Xin chào quý Ban biên tập, tôi tên Hạnh Nhân sinh sống và làm việc tạp Tp.HCM. Tôi có tìm hiểu về quyền hiến, nhận mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác theo quy định hiện hành, tuy nhiên muốn tìm hiểu sâu hơn về vấn đề này ở quy định của Bộ luật Dân sự trước đó, do đó, nhờ ban biên tập hỗ trợ giúp, cụ thể: Quyền hiến, nhận mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác được quy định như thế nào theo Bộ luật Dân sự 2005? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0123**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 33, Điều 34 và Điều 35 Bộ luật dân sự 2005, quyền hiến, nhận mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác được quy định như sau:

      Điều 33. Quyền hiến bộ phận cơ thể

      Cá nhân có quyền được hiến bộ phận cơ thể của mình vì mục đích chữa bệnh cho người khác hoặc nghiên cứu khoa học.

      Việc hiến và sử dụng bộ phận cơ thể được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Điều 34. Quyền hiến xác, bộ phận cơ thể sau khi chết

      Cá nhân có quyền hiến xác, bộ phận cơ thể của mình sau khi chết vì mục đích chữa bệnh cho người khác hoặc nghiên cứu khoa học.

      Việc hiến và sử dụng xác, bộ phận cơ thể của người chết được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Điều 35. Quyền nhận bộ phận cơ thể người

      Cá nhân có quyền nhận bộ phận cơ thể của người khác để chữa bệnh cho mình.

      Nghiêm cấm việc nhận, sử dụng bộ phận cơ thể của người khác vì mục đích thương mại.

      Trên đây là nội dung tư vấn về Quyền hiến, nhận mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác theo Bộ luật Dân sự 2005. Mong rằng những chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn, để có thể tìm hiểu rõ hơn vấn đề này vui lòng tìm hiểu thêm tại Bộ luật Dân sự 2005.

      Thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn