Quyền hưởng thừa kế khi không có di chúc

Ngày hỏi:16/03/2015

Em lập gia đình năm 2011 đến nay có 2 cháu 1 trai 1 gái và đã ly hôn hộ khẩu em bị gia đình cắt ra năm 2007 cho đến nay cha em vừa mất năm 2013 giờ mẹ em đuổi em ra khỏi nhà và không cho em được quyền thừa kế tài sản ba em để lại gia đình em có chị gái và em chị em có 4 người con về phần em có hộ khẩu nhưng không biết nhà cũa mình ở đâu nếu em có nhà cữa thì em có được hưỡng thừa kế di sản cũa ba em để lại không vì hiện giờ mẹ em toàn quyền quyết định nên bà đuổi em ra khỏi nhà vì em không có tên trong hộ khẩu của bà.

    • Trước hết để biết được bạn còn có quyền lợi liên quan hay không thì cần xem xét việc cha bạn có để lập di chúc để định đoạt tài sản thuộc quyền sử dụng, quyền sở hữu tài sản hay không? Nếu trường hợp có lập di chúc hợp pháp thì các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất sẽ không được hưởng di sản và ngược lại nếu cha bạn qua đời mà không để lại di chúc thì bạn vẫn còn quyền được hưởng di sản với kỷ phần hưởng bằng các đồng thừa kế khác. Đây là quy định tại điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005.

      Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

      1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

      a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

      b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

      c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

      2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

      3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn