Quyền lao động của người nhiễm HIV

Ngày hỏi:21/01/2007
Tôi là người nhiễm HIV, ở gần nhà tôi có một công ty đang tuyển công nhân vào làm may. Tôi rất muốn đi làm nhưng không biết khi đi khám sức khỏe bác sỹ có yêu cầu làm xét nghiệm HIV không ?

Nội dung này được Hội Luật gia Việt Nam tư vấn như sau:

  • Điểm c khoản 1 Điều 4 Luật phòng chống HIV/AIDS qui định người nhiễm HIV có quyền làm việc như bất kỳ công dân nào. Theo qui định tại Điều 14 Luật phòng chống HIV/AIDS đơn vị tuyển dụng lao động không được phép yêu cầu người được tuyển dụng xét nghiệm hay xuất trình kết quả xét nghiệm HIV, ngoài trừ một số ngành nghề được quy định Điều 20 NĐ 108/ 2007/ NĐ- CP.


Nguồn:

Trung tâm hỗ trợ pháp lý Hội Luật Gia Việt Nam
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn