Quyền lưu cư khi ly hôn áp dụng sao

Ngày hỏi:17/12/2015

Chúng tôi ly hôn, nhưng chồng tôi vẫn không chịu rời khỏi căn nhà là tài sản riêng của tôi với lý do là chưa tìm được chỗ ở và pháp luật cho phép anh ấy có quyền ở. Pháp luật quy định thế nào về việc này?

    Nội dung này được Báo Bình Dương tư vấn như sau:

    • Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn được quy định tại Điều 63 Luật Hôn nhân và Gia đình như sau:

      Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.


    Nguồn:

    Báo Bình Dương Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn