Quyền, nghĩa vụ chăm sóc con của cha, mẹ

Ngày hỏi:21/01/2015
Vợ chồng tôi lấy nhau được 2 tháng thì nảy sinh mâu thuẫn. Gia đình vợ tôi đưa vợ tôi và con trai mới sinh được 20 ngày về và tuyên bố sẽ ly hôn. Nhiều lần tôi đến thăm con và muốn đưa vợ con tôi về nhưng gia đình bên vợ không đồng ý còn xúc phạm, hù dọa tôi. Tôi đã đợi gần 2 năm rồi. Trong thời gian này tôi có đựơc lấy vợ khác không? Gửi bởi: Trần Trọng Đô

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Hành vi của gia đình vợ bạn là vi phạm pháp luật bởi vì không ai được quyền ngăn cản việc gặp con, chăm sóc, nuôi dưỡng con của cha (mẹ), trừ trường hợp bị Tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ trong một số trường hợp cụ thể được quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

      Tuy nhiên, theo bạn trình bày thì quan hệ hôn nhân vẫn tồn tại, do vậy, nếu muốn lấy vợ khác thì trước tiên bạn cần tiến hành thủ tục ly hôn với vợ của bạn.

    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn