Quyền sở hữu trong quan hệ dân sự được quy định ra sao?

Ngày hỏi:01/01/2017

Quyền sở hữu trong quan hệ dân sự được quy định ra sao? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi là công chức về hưu, không phải là người học và làm về việc liên quan đến luật. Tôi cũng chỉ muốn tìm hiểu pháp luật để tăng vốn hiểu biết thôi. Tôi có một thắc mắc, rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị! Anh chị cho tôi hỏi: Quyền sở hữu trong quan hệ dân sự được quy định ra sao? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị! Trân trọng!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì quyền sở hữu trong pháp luật dân sự bao gồm:

      - Quyền chiếm hữu,

      - Quyền sử dụng

      - Quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của luật.

      Những quy định về quyền sở hữu trong quan hệ dân sự được quy định tại Điều 158 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn