Quyền thừa kế có liên quan gì đền hộ khẩu không?

Ngày hỏi:18/06/2013

Nhà tôi ở tỉnh lẻ, có 4 anh chị em, 1 người đi nước ngoài XKLĐ, 2 người có hộ khẩu ở tp HCM. Tôi với người anh đi XKLĐ còn trong hộ khẩu nhà đang ở tỉnh.  Nay tôi tính lên Tp HCM làm và Nhập hộ khẩu trên này để tiện xin việc làm. Tôi muốn hỏi luật sư như vậy sau này nếu có thừa kế tôi có thiệt thòi gì so với người có hộ khẩu tại nơi tài sản thừa kế không? Cảm ơn

    • Về quyền thừa kế của cá nhân không phụ thuộc vào nơi người đó cư trú, sinh sống vì đây là quan hệ phát sinh từ yếu tố quan hệ huyết thống, cha - con, mẹ - con... bạn có thể cư trú ở địa phương nào cũng được chỉ cần bạn chứng minh được minh là người có quyền thừa kế di sản của người chết để lại.

      Về hàng thừa kế bạn có thể tham khảo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn