Quyền và nghĩa vụ của bên cầm giữ tài sản được quy định như thế nào theo Bộ luật Dân sự 2005?

Theo dõi sự thay đổi của Quyền của bên cầm giữ
Ngày hỏi:12/04/2018

Quyền và nghĩa vụ của bên cầm giữ tài sản được quy định như thế nào theo Bộ luật Dân sự 2005? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Yến Linh, tôi sinh sống và làm việc tại Hải Phòng. Hiện tại, tôi đang tìm hiểu quy định pháp luật về năng lực hành vi dân sự qua từng thời kỳ. Ban biên tập cho tôi hỏi: Quyền và nghĩa vụ của bên cầm giữ tài sản được quy định như thế nào trong giai đoạn từ năm 2006 đến năm 2016? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập!

(linh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền và nghĩa vụ của bên cầm giữ tài sản trong giai đoạn từ năm 2006 đến năm 2016 được quy định tại Khoản 2 Điều 416 Bộ luật Dân sự 2005 như sau:

      - Cầm giữ toàn bộ hoặc một phần tài sản trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này;

      - Thu hoa lợi từ tài sản cầm giữ và được dùng để bù trừ nghĩa vụ;

      - Bảo quản, giữ gìn tài sản cầm giữ;

      - Yêu cầu bên có tài sản bị cầm giữ thanh toán các chi phí cần thiết cho việc bảo quản, giữ gìn tài sản đó.

      Trên đây là nội dung tư vấn về quyền và nghĩa vụ của bên cầm giữ tài sản trong giai đoạn từ năm 2006 đến năm 2016. Để có thể hiểu rõ hơn về nội dung này, bạn vui lòng tham khảo chi tiết thêm tại Bộ luật dân sự 2005.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầm giữ tài sản
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn