Ra nước ngoài định cư, sẽ bị xóa đăng ký thường trú?

Ngày hỏi:10/08/2020

Hiện tại tôi ở đăng ký thường trú tại Đà Nẵng, dự tính cuối năm sẽ ra định cư ở nước ngoài. Thì quy định có bị xóa đăng ký thường trú hay không? Tôi không muốn bị xóa để lâu lâu có thời gian quay lại, thì thông tin vẫn thế.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm đ, Khoản 1 Điều 22 Luật cứ trú 2006 quy định như sau:

      Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

      - Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

      - Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

      -..............

      - Ra nước ngoài để định cư.

      Như vậy, khi ra nước ngoài để định cư sẽ bị xóa đăng ký thường trú .

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn