Sáng đi học, tối đi làm có cần đăng ký tạm trú không?

Ngày hỏi:30/07/2021

Dạ, em quê ở Bắc Giang xuống Hà Nội học Cao Đẳng, hiện ở Hoàn Kiếm. Em muốn hỏi, ban ngày em không ở trọ nhiều mà chủ yếu sáng đi học, tối đi làm rồi về ngủ qua đêm thôi. Như vậy, có phải đăng ký tạm trú không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 27 Luật Cư trú 2020 quy định về đăng ký tạm trú như sau:

      Công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú.

      Do vậy, khi bạn học tập và làm việc ổn định, thường xuyên tại một địa điểm ngoài phạm vi xã, phường, thị trấn thường trú từ 30 ngày trở lên thì phải đăng ký tạm trú tại nơi đó mặc dù sáng đi học, tối đi làm như bạn đã đề cập.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn