Sau 02 năm phải chuyển nơi đăng ký tạm trú?

Ngày hỏi:14/08/2021

Dạ, em được biết luật cư trú mới có nhiều nội dung thay đổi và em có nghe nói thời hạn đăng ký tạm trú chỉ có 02 năm nghĩa ra sau 02 năm phải đăng ký tạm trú nơi khác hay sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 27 Luật cư trú 2020 quy định về điều kiện đăng ký tạm trú như sau:

      1. Công dân đến sinh sống tại chỗ ở hợp pháp ngoài phạm vi đơn vị hành chính cấp xã nơi đã đăng ký thường trú để lao động, học tập hoặc vì mục đích khác từ 30 ngày trở lên thì phải thực hiện đăng ký tạm trú.

      2. Thời hạn tạm trú tối đa là 02 năm và có thể tiếp tục gia hạn nhiều lần

      Như vậy, mặc dù quy định pháp luật có đặt ra thời hạn tạm trú tối đa là 02 năm. Tuy nhiên, hoàn toàn được phép gia hạn nhiều lần. Do đó, bạn không cần chuyển chỗ khác để đăng ký tạm trú khi đang có nhu cầu đăng ký ở đó.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn